Go Back   PIXPROS.NET สังคมแห่งการ ถ่ายภาพ และ เทคนิคการถ่ายภาพ ด้วย กล้องดิจิตอล > WANNA TALK WITH US > เทคนิคการถ่ายภาพ

Bookmark and Share Thread Tools Display Modes
Old 30th March 2010, 17:57
veemail veemail is offline

veemail is on a distinguished road
Default อยากทราบเทคนิคการถ่ายภาพให้เห็นแสงส่องลอดต้นไม้ครับ

เห็นบางภาพที่ถ่ายมาแล้วเห็นแสงเป็นลำแสงลอดต้นไม้ หรือลอดเมฆออกมา

ผมเองเคยลองถ่ายแล้วมันไม่เห็นแสงเป็นแบบนั้นอ่ะครับ อยากทราบวิธีถ่ายให้
เห็นแสงชัดๆแบบนั้น มีรูปที่เซฟจากกูเกิ้นมาให้ดูเป็นตัวอย่างเผื่อใครนึกไม่ออก

รบกวนขอความรู้หน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
Attached Images

Reply With Quote
Old 30th March 2010, 17:58

veemail is on a distinguished road

อีกรูปครับ

Old 30th March 2010, 17:58

อีกรูปนะครับสุดท้าย

Old 30th March 2010, 19:18
DoFJerk's Avatar
DoFJerk DoFJerk is offline
Senior Member

DoFJerk will become famous soon enoughDoFJerk will become famous soon enough

ต้องเจอแสงแบบนี้จริงๆ ก่อนครับ..
Old 30th March 2010, 19:19
Saki's Avatar
Saki Saki is offline

Saki is on a distinguished road

ผมว่าการถ่ายรูปที่ให้เห็นลำแสงนั้น ต้องอาศัยส่วนประกอบอยู่สองอย่าง

1. จากภาพที่เห็นจริงๆ คือ มองตาเปล่าก็เห็นเป็นลำแสงอย่างนั้น แต่การที่ทำให้เกิดลำแสงอย่างนั้นก็เกิดจากลำแสงที่สาดลงมาเต็มๆ แล้ว เล็ดลอดผ่านใบไม้และกลีบเมฆลงมา แต่ก็ยังไม่พอ มันจะต้องเกิดจากการมีหมอก ควัน หรือฝุ่น เพื่อให้ลำแสงเหล่านั้นไปกระทบแล้วก็จะเห็นลำแสงได้ชัดเจนยิ่งขึ้น

2. จากกล้อง คือ จะต้องมีการเซ็ตค่า Aperture (F) ให้หน้ากล้องเปิดรับแสงแคบๆ เช่น สัก F 8-11 (ตัวเลขมากหน้ากล้องแคบ ตัวเลขน้อยหน้ากล้องกว้าง) ส่วน ISO และ Shutter Speed นั้น แล้วแต่ความเหมาะสมครับ
Old 1st April 2010, 14:34
พระจันทร์ พเนจร's Avatar
พระจันทร์ พเนจร พระจันทร์ พเนจร is offline
Member

พระจันทร์ พเนจร is on a distinguished road

จะบอกว่าแสงทั้ง 3 รูปมาจาก PS ครับท่าน
Old 1st April 2010, 16:12

Saki is on a distinguished road

Quote:
Originally Posted by พระจันทร์ พเนจร View Post
จะบอกว่าแสงทั้ง 3 รูปมาจาก PS ครับท่าน
ผมไม่ค่อยคล้อยตามเท่่าใดนัก เพราะดูจากภาพแล้วแสงมีที่มาที่ไป แต่ถ้าบอกว่าปรับแต่งเพิ่มเติมใน PS บ้าง อันนี้เชื่อครับ
Old 1st April 2010, 16:20
narastaya9's Avatar
narastaya9 narastaya9 is offline

narastaya9 is on a distinguished road

เราถ่ายจากสภาพแสงจริง เหล่านี้ได้ แต่อาจไม่ชัดเจน เหมือนคุณ Saki ได้ว่าถึงองค์ประกอบไว้ เช่นฝุ่น หมอก ต่าง ๆ ที่ส่งเสริมลำแสง

แต่ก็สามารถนำมา PS เพิ่มคอนทราส ซ้อนเลเยอร์มาร์ค เพื่อให้ลำแสงชัดเจนขึ้นได้ครับ

แสงใด ๆ จะงามสมบูรณ์เท่าแสงธรรมชาติสร้าง
Old 2nd April 2010, 10:01
zomtoo2's Avatar
zomtoo2 zomtoo2 is offline

zomtoo2 is an unknown quantity at this point

ตามมาดูครับ
Old 2nd April 2010, 10:55
innosent's Avatar
innosent innosent is offline

innosent is on a distinguished road

Quote:
Originally Posted by พระจันทร์ พเนจร View Post
ไม่เห็นด้วยครับ เห็นด้วยกับคุณ saki ครับถ้าเอามาปรับเพิ่มให้เห็นชัดเจนใน ps เห็นด้วยครับ
Old 2nd April 2010, 21:09
puskus-[v]'s Avatar
puskus-[v] puskus-[v] is offline
Member

puskus-[v] is on a distinguished road

เห็นด้วยกับพี่ saki ครับ
แต่พี่ครับ จำเป็นไหมครับว่าต้องใช้ F 8-11 มีเหตุผลหรือป่าวอะครับ
Old 2nd April 2010, 22:16

Quote:
Originally Posted by puskus-[v] View Post
เห็นด้วยกับพี่ saki ครับ
แต่พี่ครับ จำเป็นไหมครับว่าต้องใช้ F 8-11 มีเหตุผลหรือป่าวอะครับ
เป็นเหตุผลง่ายๆ นะครับ การถ่ายลำแสงพวกนี้ก็คล้ายกับการถ่าย landscape ตรงที่เราต้องการควบคุมความชัดลึก กล่าวคือต้องการให้ความชัดครอบคลุมทั้งภาพครับ แต่ไม่จำเป็นว่าต้องเป็น F 8-11เสมอไป เอาเป็นว่าตามความเหมาะสมแล้วกันนะครับ

อีกอย่างการถ่ายให้ติด under นิดหน่อยจะเน้นให้เห็นลำแสงมากขึ้นครับ
Old 2nd April 2010, 22:29
ramazingleWorld ramazingleWorld is offline

ramazingleWorld is on a distinguished road

ฟามรู้ล้วนๆ ขอบคุณมากครับ
Old 2nd April 2010, 22:50
PixSociety's Avatar
PixSociety PixSociety is offline
Member

PixSociety is on a distinguished road

ภาพนี้ถ่ายจากลานหินปุ่ม ติด under มากไปหน่อย ตั้งใจเก็บแสงที่สาดเข้ามานั้นแหละ resize+usm เท่านั้น

เห็นด้วยครับคุณ DoFJerk ต้องหาแสงให้ได้ก่อน

Old 3rd April 2010, 08:20
Heisoneken's Avatar
Heisoneken Heisoneken is offline
Member

Heisoneken is on a distinguished road

Quote:
Originally Posted by DoFJerk View Post
ต้องเจอแสงแบบนี้จริงๆ ก่อนครับ..
ใช่เลยครับ เคยเจอมาครั้งนึง เจอแล้วก็เซตกล้อง รอจังหวะ แล้วก็ กด

ไม่ผ่าน PS ครับ

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules